08/12/2023
Hưng Nguyên: Lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy và Hội nông dân tỉnh thăm mô hình trồng lúa hữu cơ kết hợp với nuôi rươi và mô hình ứng dụng công nghệ cao
Sáng 8/12, đồng chí Nguyễn Thị Thu Hường – UVBTV Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ; đồng chí Nguyễn Quang Tùng - Uỷ viên Ban chấp hành Đảng bộ Tỉnh, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh cùng các thành viên trong đoàn đi thăm mô hình trồng lúa hữu cơ kết hợp với nuôi rươi và mô hình nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao.
Đoàn đã thăm mô hình trồng lúa hữu cơ kết hợp với nuôi rươi tại xã Châu Nhân. Trên địa bàn xã Châu Nhân có khoảng 80 ha ruộng trồng lúa có rươi hàng năm, tập trung tại các xóm 1, 2, 6 và 8. Mỗi năm, toàn xã thu về khoảng trên dưới 5 tấn rươi. Các đồng chí cùng đi trong đoàn đánh giá cao sự chỉ đạo quyết liệt của cấp uỷ, chính quyền địa phương và sự chủ động của người dân trong việc quy hoạch, xây dựng vùng khai thác rươi trên đồng.
Đồng thời mong muốn địa phương cần xây dựng quy trình sản xuất lúa hữu cơ đồng bộ, hiệu quả hướng dẫn nông dân kỹ thuật canh tác, tạo điều kiện cho con rươi phát triển thuận lợi ở khu vực trong đồng. UBND huyện cần có định hướng phát triển phù hợp, xây dựng thương hiệu cho sản phẩm hữu cơ nhằm gia tăng giá trị sản xuất nâng cao hiệu quả kinh tế và thu nhập cho người dân.
Tại xã Hưng Lĩnh đoàn đã thăm mô hình sản nông nghiệp công nghệ cao của HTX Dịch vụ nông sản hữu cơ công nghệ cao Vfresh Garden.Trên diện tích 1 ha đất bãi, anh Nguyễn Văn Đạt đầu tư làm 4000m2 nhà màng trồng đã dưa chuột, chưa lưới, cà chua các loại trên giá thể, ứng dụng công nghệ tưới nhỏ giọt.
Mô hình đã tạo việc làm cho 2-3 lao động thường xuyên. Thăm mô hình này các đồng chí cùng đi trong đoàn đánh giá cao sự năng động của tuổi trẻ, dám nghĩ, dám làm. Mong muốn thời gian tới HTX Dịch vụ nông sản hữu cơ công nghệ cao Vfresh Garden gia tăng sản lượng, cung ứng các sản phẩm tốt ra thị trường, đảm bảo an toàn thực phẩm, vệ sinh môi trường.
UBND huyện nghiên cứu, rà soát nhu cầu thực tế, tham mưu các chính sách hỗ trợ nông nghiệp theo hướng tạo điều kiện thuận lợi nhất cho hợp tác xã phát triển./.
Kiều Hoa