09/12/2023
Hưng Nguyên: Tập huấn công tác phòng chống bạo lực trên cơ sở giới
Sáng 9/12, tại xã Hưng Đạo, Hưng Nguyên tổ chức tập huấn công tác phòng chống bạo lực trên cơ sở giới. Đây là một trong những hoạt động hưởng ứng “ Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng chống bạo lực trên cơ sở giới”
Các đại biểu tham dự tập huấn
Các đại biểu tham dự tập huấn
Tham dự có các đồng chí: Lê Thị Nguyệt - Trưởng phòng Trẻ em và Bình đẳng giới, Sở Lao động -Thương binh và Xã hội tỉnh; Nguyễn Xuân Hiệp – Trưởng phòng Lao động -Thương binh và Xã hội huyện; Đại diện lãnh đạo Bảo hiểm Xã hội huyện; Phòng tư pháp huyện; Các đồng chí là thành viên Ban vì sự tiến bộ phụ nữ huyện; Đại diện UBND và các thành viên Ban vì xự tiến bộ phụ nữ các xã, thị.
Đồng chí Nguyễn Xuân Hiệp – Trưởng phòng Lao động- Thương binh và Xã hội huyện phát biểu tại lớp tập huấn
Phát biểu và khai mạc lớp tập huấn, đồng chí Nguyễn Xuân Hiệp – Trưởng phòng Lao động- Thương binh và Xã hội huyện cho rằng: Đây là đợt truyền thông có ý nghĩa quan trọng nhằm cung cấp các kiến thức, kỹ năng cho đội ngũ cán bộ là thành viên của Ban Vì sự tiến bộ phụ nữ. Từ đó có phương pháp tuyên truyền, nhằm phát hiện và ngăn chặn, xử lý kịp thời bạo lực diễn ra trong các môi trường.
Đồng chí Lê Thị Nguyệt - Trưởng phòng Trẻ em và Bình đẳng giới, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh trực tiếp truyền đạt kiến thức
Tại lớp tập huấn, các đại biểu đã được nghe đồng chí Lê Thị Nguyệt - Trưởng phòng Trẻ em và Bình đẳng giới, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh truyền đạt các kiến thức như phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới. Đặc biệt là phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới trên không gian mạng. Đây là vấn đề nhức nhối với các nguy cơ cao, tiềm ẩn nhiều rủi ro đối với các đối tượng yếu thế trong xã hội, đặc biệt là phụ nữ và trẻ em . Đồng thời phổ biến một số các quy định pháp luật về phòng chống bạo lực trên cơ sở giới.
Các đại biểu tham dự tập huấn
Thông qua tập huấn nhằm nâng cao nhận thức, kiến thức, kỹ năng, trách nhiệm của chính quyền các địa phương, các tổ chức đoàn thể, xã hội trên địa bàn huyện trong việc triển khai, thực hiện công tác bình đẳng giới, phòng chống bạo lực trên cơ sở giới trong các lĩnh vực đời sống xã hội. Từ đó góp phần phòng ngừa ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới./.
Kiều Hoa