09/12/2023
Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Lê Phạm Hùng kiểm tra tiến độ các công trình dự án và mô hình nông nghiệp công nghệ cao
Sáng 9/12, đồng chí Lê Phạm Hùng- Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện kiểm tra tiến độ các công trình xây dựng và mô hình sản xuất nông nghiệp công nghệ cao.
Cùng đi có đại diện phòng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn huyện, phòng Kinh tế -Hạ tầng, Ban quản lý Dự án đầu tư và Xây dựng huyện, Trung tâm Dịch vụ Nông nghiệp huyện.
Tại xã Hưng Đạo, đồng chí Lê Phạm Hùng và các thành viên trong đoàn đã kiểm tra tiến độ thi công công trình dự án: Sửa chữa nâng cấp hệ thống đê sông Lam Trà đoạn từ nhà máy gạch Nam Giang đến cầu Trình xã Hưng Đạo dài 2 km Hai bên bờ sông được kè mái, mặt đê kết hợp làm đường giao thông có chiều rộng 5 m. Dự án được triển khai thi công từ tháng 2/2023, đến nay đã thực hiện được 50% khối lượng công trình.
Tại xã Hưng Mỹ đoàn đã kiểm tra tiến độ thực hiện Dự án: Đường giao thông nối QL46 với đường tỉnh 542B tại xã Hưng Thịnh và đường Lê Xuân Đào tại xã Hưng Thông, huyện Hưng Nguyên, tỉnh Nghệ An có tổng chiều dài 5,435Km, nền đường rộng 7,5m, mặt đường rộng 5,5m, gia cố lề mỗi bên 0,5m.
Dự án này gồm 2 tuyến đường: Tuyến 1 có chiều dài 1,615 km điểm đầu từ Km0+00 giao với tỉnh lộ 8B tại Km2+300 thuộc xóm 3 xã Hưng Mỹ đến điểm cuối Km1+615,80 giao với tỉnh lộ 542B tại Km2+670 thuộc xã Hưng Thịnh. Tuyến 2 có chiều dài 3,82 Km, điểm đầu giao với đường tránh Vinh tại Km17+950 (PT), điểm cuối K3+380 kết nối vào đường gom cao tốc Bắc – Nam để kết nối ra đường Lê Xuân Đào và đường vào khu di tích Cố Tổng bí thư Lê Hồng Phong, thuộc xã Hưng Thông. Hiện nay các đơn vị thi công đang tập trung máy móc, nhân lực đẩy nhanh tiến độ để sớm hoàn thành bàn giao công trình đưa vào sử dụng.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2936/quantritintuc202312/z4957737357439_e82960ec76de171638377372592551487.jpg)
Tiếp đó đồng chí Chủ tịch UBND huyện và các thành viên trong đoàn đã đến kiểm tra mô hình sản nông nghiệp công nghệ cao tại xã Hưng Lĩnh. Trên diện tích 1 ha, trong đó có 4000 m2 nhà màng HTX Dịch vụ nông sản hữu cơ công nghệ cao Vfresh Garden đã làm bể nuôi cá lăng kết hợp trồng rau các loại như xà lách, cải ngọt, cải xoăn bằng hình thức thủy canh, tận dụng chất thải của cá để bón cho rau. Ngoài ra trang trại còn trồng dưa chuột, chưa lưới, cà chua các loại trên giá thể, ứng dụng công nghệ tưới nhỏ giọt. Từ nuôi cá và trồng các loại rau, quả mỗi năm HTX nông sản hữu cơ công nghệ cao Vfresh Garden thu lợi nhuận 400-500 triệu đồng, tạo việc làm cho 3 lao động thường xuyên và 5 lao động thời vụ./.
Thanh Tâm