10/05/2024
Hưng Nguyên: Hội nghị thực hiện quy trình rà soát bổ sung quy hoạch cán bộ, lãnh đạo quản lý
Chiều 10/5, Huyện ủy Hưng Nguyên tổ chức Hội nghị thực hiện quy trình rà soát bổ sung quy hoạch cán bộ, lãnh đạo quản lý nhiệm kỳ 2020-2025, 2021-2026 và nhiệm kỳ 20025-2030, 2026-2031. Đồng chí Nguyễn Trường Giang - Ủy viên BCH Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Huyện ủy chủ trì Hội nghị.
Tham dự Hội nghị có các đồng chí: Nguyễn Tiến
Nam - Ủy viên UBKT Tỉnh ủy, Trưởng phòng nghiệp vụ 2, UBKT tỉnh ủy; Nguyễn Trường Thi - Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện; Lê Phạm Hùng - Phó Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện; Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy; Các đồng chí Uỷ viên Ban Chấp hành Đảng bộ huyện; Các đồng chí trưởng các Phòng, ban ngành, tổ chức chính trị - xã hội cấp huyện; Bí thư, Phó Bí thư các Đảng bộ chi bộ trực thuộc Huyện ủy; Chủ tịch HĐND, UBND các xã, thị trấn
Thời gian qua, công tác rà soát, bổ sung quy hoạch cán bộ của huyện đã được Ban Thường vụ Huyện ủy thực hiện bảo đảm dân chủ, công khai, minh bạch, có tầm nhìn xa, có quan điểm rõ ràng trong đánh giá, lựa chọn cán bộ đúng quy trình.
Các bước công tác quy hoạch triển khai theo đúng hướng dẫn của Trung ương, của Tỉnh ủy. Việc bổ sung quy hoạch cán bộ nhằm tạo sự chủ động về công tác cán bộ trong nhiệm kỳ, bảo đảm tính kế thừa, phát triển và sự chuyển tiếp liên tục vững vàng giữa các thế hệ cán bộ, giữ vững đoàn kết nội bộ và sự ổn định chính trị của huyện.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2936/quantritintuc20245/z5427709303241_ee80a680901f8af4f18915672a20f61f638509565249304789.jpg)
Tại Hội nghị, các đại biểu đã được thông qua Báo cáo quy trình rà soát, bổ sung quy hoạch Ban Chấp hành Đảng bộ huyện, Ban Thường vụ Huyện ủy và các chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý chủ chốt cấp huyện nhiệm kỳ 2020-2025, 2021-2026 và nhiệm kỳ 20025-2030, 2026-2031. Hội nghị thực hiện quy trình rà soát bổ sung quy hoạch cán bộ gồm 4 bước, đảm bảo theo Quy định số 50-QĐ/TW, ngày 27/12/2021 của Bộ Chính trị về công tác quy hoạch cán bộ; Hướng dẫn số 16 của Ban Tổ chức Trung ương về một số nội dung cụ thể về công tác quy hoạch cán bộ ; Quy định của Tỉnh ủy; Quy định số 05-QĐ/HU, ngày 18/03/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy về công tác quy hoạch cán bộ. Hội nghị đã tiến hành bỏ phiếu đưa ra khỏi quy hoạch nhiệm kỳ 2020-2025 và 2025-2030, tín nhiệm bổ sung quy hoạch đối với Ban Chấp hành Đảng bộ huyện, Ban Thường vụ Huyện ủy nhiệm kỳ 2025-2030.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2936/quantritintuc20245/z5427709480020_519291eeefb2e96999473d8f78315b4e638509565825096482.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2936/quantritintuc20245/z5427709621095_ecfb4199dfd9f5b0301f5dbcc5cbf778638509565918379553.jpg)
Thông qua hội nghị nhằm bổ sung bổ sung quy hoạch cán bộ, lãnh đạo quản lý để hoàn thiện trình cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch nhân sự Ban Chấp hành Đảng bộ, Ban Thường vụ Huyện ủy huyện Hưng Nguyên nhiệm kỳ 2020-2025 và nhiệm kỳ 2025-2030. Việc rà soát, bổ sung quy hoạch cán bộ nhiệm kỳ này và nhiệm kỳ tiếp theo góp phần tạo sự chủ động về cán bộ bảo đảm tính kế thừa, có cơ cấu, tỷ lệ hợp lý. Qua rà soát, bổ sung quy hoạch cán bộ nhằm phát hiện nguồn cán bộ trẻ có phẩm chất, năng lực, uy tín, có triển vọng phát triển đưa vào quy hoạch để có kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng, tạo nguồn các chức danh lãnh đạo, quản lý các cấp đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ chính trị của địa phương./.